[Review] TOP 10 Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Nhanh Nhất 2020.

[Review] TOP 10 Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Nhanh Nhất 2020.

Sốt là triệu chứng cơ thể tăng nhiệt độ tạm thời do phản ứng với bệnh. Dẫu rằng nhiệt độ cơ thể chúng ta không giống nhau tại các thời điểm trong ngày, thường sẽ cao hơn vào buổi chiều, nhưng sốt là trạng thái nhiệt độ cơ thể vượt qua 38 độ.

Sốt gây ra những biến chứng nguy hiểm nếu như bạn không biết cách hạ sốt nhiệt kịp thời cho cơ thể. Nhiều người còn chủ quan trước bệnh sốt vì luôn nghĩ rằng phải thật sự ” đau đớn ” mới là nguy hiểm. Sốt là một phản ứng cấp tính dễ gây biến chứng nguy hiểm nhất là với những đối tượng có sức đề kháng kém như trẻ em hay người già.

Điều may mắn là thuốc hạ sốt có nhiều loại nhưng đại đa số đều rất an toàn và dễ sử dụng nên bạn có thể dự trữ sẵn trong tủ thuốc gia đình để có thể mang ra sử dụng ngay khi cần mà không cần phải chờ chỉ định của bác sĩ. Tuy nhiên, điều này chỉ áp dụng cho người thường, người lớn, riêng phụ nữ mang thai, phụ nữ cho con bú, trẻ em và người già cần tuân theo những chỉ định của dược sĩ một cách cẩn thận.

Giảm đau hạ sốt nhanh nhát cho người lớn
Giảm đau hạ sốt nhanh nhát cho người lớn

NGUYÊN NHÂN DẪN ĐẾN SỐT

Một phần của não – phần dưới đồi là vùng có chức năng kiểm soát nhiệt độ của cơ thể. Khi cơ thể nhiễm trùng, mắc bệnh hoặc do một số nguyên nhân khác, phần này sẽ kiểm soát nhiệt độ cơ thể và thay đổi liên tục. Sốt ở người lớn có thể sinh ra do nhiều nguyên nhân , có thể kể đến như :

Bệnh nhiễm trùng

Bệnh nhiễm trùng là nguyên nhân phổ biến nhất dẫn đến sốt ở người lớn. Dẫn đến nhiễm trùng, có thể chia ra hai nguyên nhân chính sau :

  • Sốt do vi trùng : vi trùng trong các bệnh lao phổi, thương hàn là nguy hiểm nhất gây nên biến chứng sốt kéo dài.  Những căn bệnh này ngoài sốt còn đi kèm nhiều triệu chứng khác tùy vào tình trạng bệnh.
  • Sốt do ký trùng : những bệnh như sốt rét hay đường ruột thường gây sốt kéo dài do ký sinh trùng hoành hành. Ký sinh trùng sốt rét thường gây nên những cơn sốt cao đột ngột và kéo dài từng cơn. Sốt do bệnh đường ruột có biểu hiện rét run nhưng thời gian sốt kéo dài hơn.

Bệnh lý ác tính

Sốt kéo dài có thể báo hiệu cơ thể đang phải đối mặt với tình trạng suy giảm chức năng của một số cơ quan, điều này chứng tỏ bạn sắp phải đấu tranh với một nguy cơ nguy hiểm. Ung thư máu, ung thư gan, suy phổi.. đều bắt đầu phá bệnh từ những cơn sốt kéo dài .

Bệnh lý miễn dịch

Hệ thống miễn dịch giúp cơ thể tự có cơ chế chống lại các căn bệnh hoặc các biến chứng không tốt. Tuy nhiên, khi bạn mắc một số bệnh khiến hệ miễn dịch suy giảm, virus sẽ tấn công và gây nên tình trạng sốt nhiều giờ thậm chí dài ngày. Một số bệnh lý nguy hiểm nhất trong nhóm này có thể kể đến lupus ban đỏ, viêm khớp dạng thấp.

NHỮNG LỌAI THUỐC HẠ SỐT NÊN DÙNG

Trong những thuốc mà bạn cần chuẩn bị trong hiệu thuốc gia đình, trị sốt luôn đứng đầu bảng. Sốt là tình trạng phổ biến ở mọi lứa tuổi và do nhiều nguyên nhân, tuy nhiên điểm chung là dễ điều trị, dễ hạ nhiệt cơ thể nhưng khi để lâu sẽ sinh biến chứng nguy hiểm. Chuẩn bị sẵn một loại thuốc hạ sốt an toàn, dễ dùng để có ngay khi cần là điều vô cùng cần thiết cho gia đình bạn. Trên thị trường rất nhiều loại thuốc trị sốt đã được bộ y tế chứng nhận an toàn mà bạn có thể yên tâm sử dụng :

Thuốc hạ sốt Panadol

Thành phần chính trong Panadol là Paracetamol – chất có công dụng giảm đau, hạ sốt và điều trị các cơn đau nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ , đau cơ xương, đau họng, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau do viêm cơ khớp.

Panadol rất dễ uống với hai dạng chính là viên nén và viên sủi tan trong nước. Cũng vì tính phổ biến, dễ uống và tính an toàn cao nên nhiều người tự ý mua và sử dụng mà không cần sự can thiệp của bác sĩ. Tuy nhiên, theo các chuyên gia sức khỏe tại một số bệnh viện hàng đầu, người bệnh nên tránh sử dụng mà không có chỉ thị của bác sĩ bởi sử dụng quá liều có thể gây nguy cơ viêm gan.

Thuốc hạ sosort panadol extral
Thuốc hạ sosort panadol extral

ĐẶT HÀNG

Đối với người lớn thì liều lượng tối đa là 8 viên/ngày và nên chia làm 4 lượt uống, mỗi lượt cách nhau 3-4 tiếng. Lưu ý không dùng Panadol với loại thuốc khác cũng chứa paracetamol.

Người  bị suy gan, thận, phụ nữ đang mang thai hoặc cho con bú không được khuyến khích dùng panadol.

Giá : 120.000 VNĐ/hộp

Đọc thêm:  Đánh giá chi tiết về dầu xoa bóp xương khớp Icy Hot Balm

Paracetamol (Acetaminophen)

Trong các tình huống thông thường, sốt nhẹ, bạn nên dùng Paracetamol, chất chuyển hóa có hoạt tính của Phenacetin giảm đau và hạ sốt hữu hiệu. 

Paracetamol giúp giảm thân nhiệt của những người sốt nhẹ và vừa, giúp người bệnh cảm thấy dễ chịu, thoải mái hơn, tránh các cơn nóng phừng phừng.

thuốc hạ sốt paracetamol
thuốc hạ sốt paracetamol

ĐẶT MUA

Paracetamol có hai loại, một loại đơn thuần để giảm sốt và kháng viêm nhẹ, loại còn lại kết hợp với Codein không chỉ hạ sốt mà còn giúp nhuận tràng, giảm đau đầu.

Ưu điểm của  Paracetamol là công dụng mạnh, giúp giảm sốt nhanh nhưng ít biến chứng. Paracetamol giúp giảm sốt nhưng không che lấp tình trạng bệnh của người sử dụng, không gây ảnh hưởng xấu đến tình trạng bệnh nếu người dùng đang mắc một căn bệnh khác. 

Giá : 30.000 VNĐ/ hộp 20 vỉ

Tiffy

Bệnh lý sốt và cảm cúm phổ biến tới mức hầu như năm nào bạn cũng mắc phải một lần. Trong thị trường thuốc trị cảm, sốt thì không thể không nhắc tới Tiffy,thuốc  giảm đau và hạ sốt thông qua tác động trên trung khu điều nhiệt của não. Tiffy được bào chế dưới dạng viên bao, viên nang, dịch treo, viên nén với liều có sẵn thông thường là 325mg, 500mg và 600mg người bệnh có thể uống cùng hoặc không cùng đồ ăn. 

Tiffy không có chất gây nghiện nhưng dễ làm người dùng phụ thuộc, lúc này bạn nên dừng thuốc và chuyển sang loại khác, trong chế độ ăn hàng ngày chú ý bổ sung thêm vitamin. 

Thuốc hạ sốt tiffy
Thuốc Tiffy 

ĐẶT MUA

Một điểm đáng chú ý là trong Tiffy có chất gây buồn ngủ nên những người làm công việc cần sự tỉnh táo như tài xế, nhân viên văn phòng, nhân viên vận hành máy thì không nên dùng.

Giá : 90.000 VNĐ/ hộp

Aspirin 

Aspirin là loại thuốc trị sốt đã có từ lâu đời, tên quốc tế là Acid acetylsalicylic dùng để giảm đau, hạ sốt, kháng viêm, ức chế kết tập tiểu cầu. Aspirin được ưu dùng trong các trường hợp cấp tính, mãn tính tuy nhiên tác dụng phụ của thuốc chiếm tỷ lệ cao, bởi vậy người dùng đa số tìm mua các thuốc với thành phần chính là Paracetamol bởi tính an toàn cao.

Khi bạn không theo ý kiến của bác sĩ, hãy dùng thuốc theo hoàn toàn những chỉ dẫn trên bao bì, đừng dùng thuốc khi chưa hiểu rõ một thông tin nào.

Thuốc hạ sốt aspirin
Thuốc Aspirin

ĐẶT HÀNG

Aspirin pH8 được dùng thông dụng nhất, trị các chứng đau đầu, cảm sốt thông thường, và sẽ hiệu quả nhất nếu bạn dùng thuốc khi vừa có triệu chứng của bệnh. 

Tuy nhiên, Aspirin từ nhiều năm nay đã được biết đến là loại thuốc gây ra nhiều tác dụng phụ cho cả trẻ em và người trưởng thành về đường tiêu hóa, sốt xuất huyết và các hội chứng tổn thương gan và thần kinh.

Giá : 72.000 VNĐ/hộp

Efferalgan

Efferalgan là thuốc trị sốt an toàn và có thể thấy là thông dụng nhất trên thị trường.

Thành phần thuốc có dược lực là paracetamol không chứa Steroid giúp giảm sốt và giảm đau mức độ nhẹ, hơn thế efferalgan còn trị đau đầu.

Thuốc hạ sốt efferalgan
Thuốc Efferalgan

Efferalgan được bào chế dưới 4 dạng : viên nang, viên nén, dung dịch treo, gói nên rất dễ sử dụng và vô cùng tiện lợi. Bạn nên nghe tư vấn của bác sĩ để có thể lựa chọn đúng giữa Efferalgan 80mg, 250mg hay 500mg.

Một điều cần lưu ý là bạn không nên dùng Efferalgan khi sốt cao hơn 39,5 độ; sốt tái phát hoặc sốt liên tục 2-3 ngày. Vì công dụng nhanh và an toàn nên Efferalgan là một trong những loại thuốc hạ sốt được các bác sĩ tin tưởng sử dụng.

Giá : 40.000 VNĐ/hộp

Coldacmin

Những triệu chứng đau đầu, hạ sốt, viêm mũi, dị ứng, viêm da tiếp xúc hoặc những chứng nhiễm trùng của đường hô hấp được giải quyết tốt bằng Coldacmin.
Thành phần chính : Paracetamol, Clorpheniramin maleat và các tá dược khác với liều lượng vừa đủ.
Coldacmin được bào chế dưới dạng viên nang nên không phổ biến cho trẻ nhỏ và người trên 60 tuổi, phù hợp hơn với người lớn.
Thuốc hạ sốt coldacmin
Thuốc hạ sốt coldacmin

ĐẶT HÀNG

Lưu ý Coldacmin không dùng kèm với các chất kích thích như rượu, bia, chất an thần gây buồn ngủ.Khi người bệnh dùng thuốc sẽ tác dụng lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng toả nhiệt khi giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi giảm thân nhiệt ở người bình thường.

Đọc thêm:  10 mẹo hạ sốt bằng phương pháp dân gian giúp trẻ hạ sốt nhanh

Giá : 60.000 VNĐ/ hộp 10 vỉ

Pabemin

Pabemin là loại thuốc giảm đau, hạ sốt dùng được cho mọi lứa tuổi. Pabemin tương tự như Aspirin là dòng trị sốt không có Steroid. Pabemin giúp người đang sốt giảm thân nhiệt , tác dụng lên vùng dưới đồi giúp tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Liêu lượng Pabemin được bác sĩ khuyên dùng là 325 – 650mg cho người lớn, mỗi lần dùng cách nhau 4h.

Thuốc hạ sốt pabemin
Thuốc hạ sốt pabemin

ĐẶT MUA

Pabemin có thể dùng cả cho trẻ em bởi vậy nó khá an toàn , tuy nhiên vẫn không thể tránh khỏi có một số tác dụng phụ như nổi ban da. Khi xuất hiện tình trạng này, bạn nên đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được giám sát và chuẩn đoán. Pabemin có gói dạng bột nên đối với người lớn việc uống không có gì khó khăn.

Giá : 300.000 VNĐ /hộp 100 gói

Yuraf

Yuraf dùng để hạ sốt và giảm đau nhẹ. Yuraf giúp giảm thân thiệt của người bị sốt, giúp người bệnh cảm thấy dễ chịu hơn. Không chỉ dùng để uống , Yuraf còn có thể dùng làm thuốc đạn đặt trực tràng.

Yuraf phù hợp nhất với người lớn, tuy nhiên trẻ em trên hai tháng tuổi là có thể dùng được chỉ cần có chỉ định của bác sĩ để tránh những cơn hen và tình trạng phản vệ.

Thuốc hạ sôt yuraf
Thuốc Yuraf

ĐẶT HÀNG

Giống như một vài loại thuốc hạ sốt khác, Yuraf không được dùng kèm với rượu bia bởi sự kết hợp này sẽ mang tính độc lên gan.

Giá : 270.000 VNĐ/ hộp

Biragan

Dùng thuốc để điều trị những cơn sốt khiến cơ thể nóng, lạnh bất thườnglà việc mà đa số chúng ta đều làm. Biragan là một trong những thuốc được người tiêu dùng tin tưởng nhất hiện nay bởi thành phần chính Paracetamol có tính an toàn cao.

Thuốc hạ sốt biragan
Thuốc Biragan

ĐẶT HÀNG

Biragan điều trị hiệu quả các triệu chứng đau, sốt do virus, sốt xuất huyết, sốt thương hàn, cúm, viêm gan. Không chỉ là người lớn, Biragan dùng tốt cho mọi lứa tuổi, bạn chỉ cần chú ý liều lượng thích hợp. Với người lớn có thể uống 1-2 viên nang 325mg một lần và uống không quá 4g một ngày.

Biragan không nên dùng cho người cao tuổi, người có tiền sử bệnh máu, cao huyết áp.

Giá : 30.000 VNĐ/ hộp

E – Cox 90

Hiện nay, E – Cox 90 được sử dụng thông dụng hơn những năm trước, chủ yếu điều trị các triệu chứng : hạ sốt, giảm đau, kháng viêm. E – Cox là viết tắt của Etoricoxib và là một loại biệt dược ức chế Cyclo – oxygenase có chọn lọc ở nồng độ trị liệu, hấp thụ tốt qua đường uống, tiện lợi, nhanh chóng và tính khả dụng xấp xỉ 100% .

Thuốc e cox 90
Thuốc E-Cox 90

E-Cox được chống chỉ định dùng cho trẻ em dưới 16 tuổi, phụ nữ mang thai hoặc đang cho con bú.’

Giá: 350.000 VNĐ/ hộp

CÁCH DÙNG THUỐC HẠ SỐT ĐÚNG CÁCH

Sốt ảnh hưởng đến sinh lý, có thể dẫn đến hôn mê dù bạn là người lớn và có sức đề kháng cao, bởi vậy thuốc hạ sốt là thiết yếu khi bạn lên cơn sốt cao. Tuy nhiên, dù thuốc hạ sốt có an toàn bạn cũng nên tuân theo một số chỉ định cụ thể để đảm bảo tuyệa đối an toàn cho sức khỏe.

Trong các tình huống thông thường, bạn nên chọn Paracetamol bởi tính an toàn cao mà không gây ra những phản ứng nghiêm trọng.

Đối với người lớn, sốt đến 39 độ bạn có thể hạ sốt bằng thuốc, tuy nhiên đối với trẻ em, thời gian tăng nhiệt rất nhanh, có thể tới 39,40 độ trong khoảng thời gian ngắn, nên khi trẻ chạm 38,5 độ bạn nên dùng thuốc cho trẻ ngay. 39 và 40 là ngưỡng nhiệt nguy hiểm có thể gây ra co giật, tê liệt thần kinh.

Người lớn có thể dùng hạ sốt 2-3 lần một ngày và khoảng thời gian cho mỗi lần dùng cách nhau 3-4 tiếng.

Trong một số trường hợp bạn có thể không sốt đến mức độ phải dùng thuốc, cơ thể nóng bức kfhiến bạn lầm tưởng mình đang sốt và dùng thuốc ngay. Hãy chuẩn bị nhiệt kế sẵn và đo nhiệt độ trước mỗi lần bạn định dùng thuốc để đảm bảo thuốc phát huy đúng công dụng.

Đọc thêm:  Cảnh báo: Những điều bạn phải biết về liều dùng Paracetamol

Nếu dùng thuốc mà vẫn không hạ sốt hoặc sốt nhiều ngày liên tục, bạn nên đưa bệnh nhân đi viện ngay để không có những biến chứng đáng tiếc, không nên quá phụ thuộc vào thuốc.

Đặc biệt, bạn cần dừng ngay thuốc hạ sốt nếu bị dị ứng, không dùng thuốc với những bệnh nhân bị suy gan, thận, cần tuân theo những chỉ định của bác sĩ.

HẠ SỐT MÀ KHÔNG DÙNG THUỐC SẼ NHƯ THẾ NÀO?

Nhiều người bị dị ứng kháng sinh, phản ứng thuốc nên tìm kiếm một giải pháp hạ sốt mà không cần dùng thuốc. Trong một vài trường hợp, bạn dùng thuốc trong một thời gian dài dẫn đến chai thuốc,  sử dụng thuốc không còn phát huy tác dụng .

Theo bác sĩ Lương Quốc Chính, Khoa cấp cứu, bệnh viện Bạch Mai ( Hà Nội ), cách tốt nhất để mọi người xác  định nhiệt độ cơ thể mình bình thường hay không là dùng nhiệt kế. Trong các thời điểm trong ngày, nhiệt độ cơ thể con người là không giống nhau, thường cao hơn vào buổi chiều. Đo chính xác thân nhiệt để làm đúng cách, trị đúng bệnh.

Có nhiều cách có thể hạ sốt nhanh chóng mà không cần dùng thuốc đã được giới khoa học hoặc nhiều người kiểm chứng sự hiệu quả :

Dùng khăn ấm hạ sốt

Nhiều người sai lầm khi nghĩ rằng hạ thân nhiệt khi sốt bằng khăn lạnh nhưng thực chất không phải.  Nước lạnh không giúp ta hạ sốt, chỉ có thể hạ nhiệt độ bên ngoài mà không thể giảm nhiệt bên trong. Trong một vài trường hợp, nước lạnh còn khiến bản thân người bệnh sốt cao hơn do nhiễm lạnh. Do đó, bạn chỉ nên sử khăn ấm, hoặc nhiệt độ ấm hơn nhiệt độ cơ thể đảm bảo hạ sốt hiệu quả.

Cách này thực hiện rất đơn giản, bạn chỉ cần dùng khăn ấm vắt khô nước và đắp lên trán bệnh nhân. Nếu người bệnh bị sốt cao hơn, đắp thêm khăn vào các vị trí dễ thấm nước của cơ thể : nách, bàn tay, bàn chân hay bẹn …  Chú ý, chỉ sau 5-7 phút là khăn mất nhiệt, bạn nên thay khăn liên tục để đạt hiệu quả.

Xông hơi 

Xông hơi là phương pháp mà nhiều người chọn lựa chọn và rất hiệu quả. Khi xông hơi, lỗ chân lông trên cơ thể nở ra giúp thải độc tố và nhiệt độ thoát ra ngoài. Bạn có thể sử dụng một trong các loại sả, chanh, lá chanh, hương nhu, bưởi, bạc hà … để nấu nước xông . Đây là các loại thảo dược chứa nhiều tinh dầu, vừa giúp hạ sốt nhanh vừa giúp đường hô hấp sát khuẩn hiệu quả. Ra mồ hôi luôn là con đường hạ nhiệt nhanh nhất khi sốt và xông hơi làm rất tốt việc này.

Không những thế, xông hơi còn giúp dãn nở các cơ giúp cơ thể dẻo dai, khỏe mạnh.

Hạ sốt bằng các loại rau, quả 

  • Gừng : Gừng là loại gia vị được trồng phổ biến, thơm, cay, có tính nóng và chống được khí lạnh. Để hạ sốt với gừng, bạn chỉ cần thực hiện đơn giản : hòa 2 muỗng bột gừng vào một thau nước ấm để bao người  hoặc ngâm mình trong phòng kín trước khi đi ngủ, sau đó bao người với khăn ấm, mặc quần áo và đắp chăn. Cách này giúp bạn giảm thân nhiệt hiệu quả, ra mồ hôi và hạ sốt.
  • Tỏi : Từ lâu tỏi đã được biết đến là một loại gia vị tuyệt vời, không chỉ làm món ăn thêm hấp dẫn về hương vị mà tỏi còn được dùng trong các liệu pháp trị bệnh : ho, đau khớp, ngăn lão hóa. Hơn nữa, tỏi còn giúp trị sốt. Bạn có thể hạ thân nhiệt bằng cách xay tỏi rồi trộn với tinh dầu oliu, buổi tối xoa đều hỗn hợp vào lòng bàn chân.
  • Lòng trắng trứng gà : đánh bông 2-3 lòng trắng trứng , cho khăn mỏng vào thấm hỗn hợp trên và đắp vào lòng bàn chân, cứ 15 phút lại thay mới khăn một lần.

Sốt sẽ trở nên nguy hiểm nếu bạn không biết cách hạ nhiệt độ cơ thể. Ngoài các loại thuốc hạ sốt và vài cách hạ sốt không dùng thuốc mà Trị Bệnh đã nói ở trên, bạn chú ý bổ sung nước cho cơ thể, có thể là nước lọc, nước ép hoa quả hoặc sinh tố . Hơn hết, bạn nên chú ý nghỉ ngơi và thiết lập một chế độ sinh hoạt khoa học để bảo vệ sức khỏe của bản thân. Blog Trị Bệnh mong rằng đã cung cấp cho bạn những thông tin hữu ích về nguyên nhân gây sốt, top thuốc hạ sốt bạn nên dùng và một vài cách trị sốt mà không dùng thuốc. Chúc bạn và gia đình sức khoẻ!

Dược Sĩ Thuy